દેશભરની સરકારી શાળાની હાલત તો તમે બધા જાણો જ છો. ગરીબ પરીવારના બાળકો પણ પ્રાઇવેટ શાળામાં ભણી સારું શિક્ષણ મેળવવા ઇચ્છતા હોય છે. પરંતુ તેઓ પ્રાઇવેટ શાળાની મોંઘીદાટ ફી ભરી શકતા નથી. આવા ગરીબ બાળકો માટે દેશના મશહૂર બિઝનેસમેન ગૌતમ અદાણી દ્વારા એક શાળા શરૂ કરવામાં આવી છે. આ હાઈ-ટેક શાળાના ગરીબ બાળકો માટે રહેવા, ભણવાની અને જમવાની દરેક સુવિધા તદ્દન ફ્રી માં આપવામાં આવે છે.

આ શાળાની 2008 માં સ્થાપના કરી હતી. આ શાળામાં અભ્યાસ કરતા આશરે 1,300 બાળકો CBSE નું શિક્ષણ મેળવે છે. અહીં વર્ગ 3 થી 12 ભણાવવામાં આવે છે. સુવિધાઓની વાત કરીએ તો, તે કોઈપણ મુખ્ય શાળા કરતાં ઓછી નથી. ડિજિટલ ઉપકરણો અને કમ્પ્યુટર્સ દ્વારા બાળકોને શિક્ષણ આપવામાં આવે છે. ડિજિટલ બોર્ડ અને પ્રોજેક્ટર્સને બ્લેકબોર્ડની જગ્યાએ ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. કમ્પ્યુટર લેબની સિસ્ટમ પણ છે. અહીં બાળકોને સ્પોર્ટ્સ તકનીક જેવી કે સ્વ બચાવ તકનીકો શીખવવામાં આવે છે, જેનાથી તેઓ સ્વ-બચાવ કરી શકે છે.

એક પ્રખ્યાત ટેલિવિઝન સાથે સાથે વાત કરતી વખતે આ શાળામાં અભ્યાસ કરતી અમાન સૈયદ જણાવે છે કે, “આ શાળા ઘણી બધી ખાનગી શાળાઓથી જુદી જુદી છે. દિવસમાં બે વાર પ્રાર્થના થાય છે. એકવાર તમે સવારે શાળામાં આવો અને સાંજે બીજી વાર શાળામાંથી શાળાએ જશો ત્યારે. તે વિદ્યાર્થીઓને સારા પાત્ર બનાવે છે અને તેઓ શિસ્તને અનુસરે છે.”

લાઇવમિન્ટના એક અહેવાલ અનુસાર, શાળા ખોલવાનું લક્ષ્ય ગરીબ વિદ્યાર્થીઓને મફત શિક્ષણ આપવાનું હતું. અહીં ઘણા બાળકો પણ છે એવા પણ છે જેમણે તેમના પિતાનું માથું ઊંચું કર્યું છે અને તેમની માતા મજૂરી કામ કરે છે.

ગૌતમ અદાણીના પત્ની પ્રીતિ અદાણી કહે છે, “અહીં શિક્ષકો આપણાં બાળકોના વિકાસ માટે સંપૂર્ણ પ્રતિબદ્ધ છે. અમે પ્રાયોગિક રીતે પણ દરેક વસ્તુ શીખવવાનો પ્રયાસ કરીએ છીએ. અમે નથી ઇચ્છતા કે બાળકોનું શિક્ષણ પુસ્તકો સુધી મર્યાદિત રહે. આ સિવાય, એક સારા પાત્રની રચના પણ એક અગત્યની વસ્તુ છે જે આપણા અભ્યાસક્રમમાં વિશેષ ધ્યાન આપે છે. વિશ્વમાં દરરોજ નીતિશાસ્ત્ર ઘટી રહ્યું છે ત્યારે અમે બાળકોમાં સારા મૂલ્યો ભરવાનો અમારો પ્રયાસ છે.”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here